ลงแขกดำนา ในโครงการ “มือเรียว รอเกี่ยวรวง”
![ดร.นรินทร บุญพราหมณ์ คณบดีคณะเกษตรศาสตร์](https://www.agriplusnews.com/wp-content/uploads/2018/08/Ubu_Farm-4.jpg)
![คณบดี คณะเกษตรศาสตร์ ม.อุบลฯ มอบต้นกล้า สำหรับการดำนา](https://www.agriplusnews.com/wp-content/uploads/2018/08/Ubu_Farm-15.jpg)
ลงแขกดำนา โครงการ “มือเรียว รอเกี่ยวรวง” มหาวิทยาลัยอุบลราชธานี สืบสานประเพณีดำนา เมื่อวันอาทิตย์ ที่ 19 สิงหาคม 2561 ที่ผ่านมา ดร.นรินทร บุญพราหมณ์ คณบดีคณะเกษตรศาสตร์ มหาวิทยาลัยอุบลราชธานี นำคณาจารย์ นักศึกษา พี่ๆบัณฑิต ทำกิจกรรมดำนาเพื่อร่วมสืบสานวัฒนธรรม ประเพณี “ลงแขกดำนา” โดยมีนักศึกษาร่วมงานกว่า 300 คน ทั้งจาก คณะเกษตรศาสตร์ พยาบาลศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ สาธารณสุขศาสตร์ บริหารศาสตร์ ฯลฯ เข้าร่วมกิจกรรม ซึ่งกิจกรรมปีนี้ได้รับความร่วมมือและสนับสนุนจากทั้งศิษย์เก่าอย่าง บริษัท วี อาร์ อโกร จำกัด ที่ให้การสนับสนุน สนับสนุนปุ๋ยเคมีอินทรีย์ และ บริษัท เอ ไอ เอส จำกัด สนับสนุนน้ำดื่มและสมทบค่าอาหาร
ภาพบรรยากาศ
![บรรยากาศการดำนา เป็นไปอย่าสนุกสนาน](https://www.agriplusnews.com/wp-content/uploads/2018/08/Ubu_Farm-18.jpg)
![บรรยากาศการดำนา เป็นไปอย่าสนุกสนาน](https://www.agriplusnews.com/wp-content/uploads/2018/08/Ubu_Farm-13.jpg)
![บรรยากาศการดำนา เป็นไปอย่าสนุกสนาน](https://www.agriplusnews.com/wp-content/uploads/2018/08/Ubu_Farm-12.jpg)
![ต้นกล้า เตรียมปักดำ](https://www.agriplusnews.com/wp-content/uploads/2018/08/Ubu_Farm-11.jpg)
![บรรยากาศการดำนา เป็นไปอย่าสนุกสนาน](https://www.agriplusnews.com/wp-content/uploads/2018/08/Ubu_Farm-9.jpg)
![บรรยากาศการดำนา เป็นไปอย่าสนุกสนาน](https://www.agriplusnews.com/wp-content/uploads/2018/08/Ubu_Farm-8.jpg)
![บรรยากาศการดำนา เป็นไปอย่าสนุกสนาน](https://www.agriplusnews.com/wp-content/uploads/2018/08/Ubu_Farm-3.jpg)
![บรรยากาศการดำนา เป็นไปอย่าสนุกสนาน](https://www.agriplusnews.com/wp-content/uploads/2018/08/Ubu_Farm-2.jpg)
![บรรยากาศการดำนา เป็นไปอย่าสนุกสนาน](https://www.agriplusnews.com/wp-content/uploads/2018/08/Ubu_Farm-7.jpg)
![บรรยากาศการดำนา เป็นไปอย่าสนุกสนาน](https://www.agriplusnews.com/wp-content/uploads/2018/08/Ubu_Farm-5.jpg)
![Dr. Areerat Lunpha เจ้าของภาพสวยๆ](https://www.agriplusnews.com/wp-content/uploads/2018/08/Ubu_Farm-17.jpg)
การดำนาแล้วเสร็จสมบูรณ์ในเวลาอันรวดเร็ว ด้วยพลังแรงสามัคคีของทุกคนที่มาร่วมงาน ซึ่งมีการเตียมงานมานานร่วมเดือน ทั้งการหว่านกล้า เตรียมแปลงนา และประสานงานกับหุ้นส่วนที่เกี่ยวข้องจนงานสำเร็จด้วยดี งานนี้เพียงเริ่มต้น จะจบสิ้นก็ต่อเมื่อเริ่มเก็บเดี่ยวผลผลิตในปลายปี ซึ่งเราหวังว่าจะได้รับการสนับสนุนด้วยดีจากหุ้นส่วนและเพื่อนผู้จะมาใหม่ในอนาคตต่อไป
ขอบคุณผู้สนับสนุน
![บริษัท วี อาร์ อโกร จำกัด สนับสนุนปุ๋ยเคมีอินทรีย์บริษัท เอ ไอเอส จำกัด สนับสนุนน้ำดื่มและอาหารกลางวัน](https://www.agriplusnews.com/wp-content/uploads/2018/08/Ubu_Farm-16.jpg)
![ส้มตำ เมนูเด็ด ขาดไม่ได้ ต้องมีทุกงาน](https://www.agriplusnews.com/wp-content/uploads/2018/08/Ubu_Farm-14.jpg)
![บริษัท เอ ไอเอส จำกัด สนับสนุนน้ำดื่มและ อาหารกลางวัน](https://www.agriplusnews.com/wp-content/uploads/2018/08/Ubu_Farm-1.jpg)
เครดิต
ภาพถ่ายขอบคุณ:Dr.Areerat Lunpha
เรื่อง/ภาพ ขอบคุณ:เพจเกษตรอีสานใต้ โดย อ.เฉลี่ยว บุญมั่น